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ENEO LA HIFADHI YA NGORONGORO; KIVUTIO
NAMBA MOJA CHA UTALII BARANI AFRIKA 2025.

Na Hamis Dambaya, NCAA.

1

Tumepokea kwa furaha na
hamasa kubwa tuzo hii,
kwetu Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro imetuongezea
ari ya kufanya kazi kwa juhudi
na maarifa ili kulinda hadhi
tuliyoipata na tunawashukuru
watu wote waliotupigia kura kote
ulimwenguni kwa kuwa bila kura
zao tusingeweza kushinda.

Abdul-Razak Badru
Kamishna wa Uhifadhi, NCAA

neo la Hifadhi ya Ngorongoro

limeibuka kinara katika
kinyang’anyiro cha kuwania
tuzo ya kuwa Kivutio bora cha
utalii Barani Afrika kwa mwaka
2025 (Africa’s Leading Tourist
Attractions) inayotolewa na
mtandao wa World Travel awards

(WTA).

Tukio la kukabidhiwa tuzo hiyo
ilifanyika tarehe 28 Juni, 2025
katika hoteli ya Johari Rotana
kushindanishwa na vivutio vya
nchi mbalimbali Afrika.

Akielezea ushindi huo, Kamishna
wa Uhifadhi wa Mamlaka ya
Hifadhi ya eneo la Ngorongoro
Abdul-Razak Badru amesema
kuwa tuzo hiyo ni heshima kwa
Mamlaka na nchi kwa ujumla.

Jarida la Faru | Toleo la Juni, 2025

“Tumepokea kwa furaha
na hamasa kubwa tuzo hii,
kwetu Mamlaka ya Hifadhi ya

Ngorongoro imetuongezea
ari ya kufanya kazi kwa juhudi
na maarifa ili kulinda hadhi
tuliyoipata na tunawashukuru

watu wote waliotupigia kura
kote ulimwenguni kwa kuwa bila
kura zao tusingeweza kushinda”.
alisema Kamishna Badru

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro
imeshinda tuzo hiyo baada
ya kushindanishwa na vivutio
vingine vya utalii Afrika vikiwemo
Harberespoort Aerial Cable way,
V&A Water front, Table Mountain
na Kisiwa cha Robens kutoka
Afrika Kusini, Pyramids of Giza
cha Misri na Ziwa Malawi na
vingine.
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“Ngorongoro ni
duniani ambacho kina hadhi tatu
za Kimataifa zinazotambuliwa

kivutio pekee

na UNESCO, tuna Wanyama
wakubwa maarufu watano “The
Big Five’ ambao ni Faru, simba,
tembo, nyati na chui sambamba
na Wanyama wengine wengi
ambao unaweza kuwaona kwa
pamoja ndani ya muda mfupi”,
alisema Kamishna Mwandamizi
Msaidizi anayeshughulikia
huduma za utalii Mariam Kobelo.

“Tuna makumbusho ya kihistoria
katika Bonde la  Olduvai
lilipogunduliwa Fuvu la Binadamu
wa kwanza  ‘Zinjanthropus’.
Vivutio vingine ni pamoja na
kuna Nyayo a Binadamu wa kale
aliyeishi zaidi ya miaka milioni
3.7 iliyopita, mlima Lolmalasin
ambao ni wa tatu kwa urefu
Tanzania, mchanga unaohama,
tambarare za Ndutu ambazo ni
mazalia ya Nyumbu wanaohama,
maporomoko ya maji ya endoro,
mapango ya tembo na vivutio
vingine vingi” ”"Mariam Kobelo,
Kamishna Mwandamizi Msaidizi

anayeshughulikia Huduma za
Utalii na Masoko alisisitiza.

Mafanikio ya kupata hadhi
mbalimbali za kimataifa pamoja
na tuzo ya kivutio bora cha utalii
Afrika mwaka 2025 yametokana
na juhudi kubwa zinazofanywa na
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan kutokana na
hamasa kubwa aliyonayo katika
sekta ya uhifadhi na utalii hasa
kupitia filamu ya Tanzania, The
Royal Tour na Amazing Tanzania.

Akizungumza wakati wa utoaji
wa tuzo hizo Waziri wa Maliasili
na Utali Balozi Dkt. Pindi
Chana ameeleza kuwa tuzo
ambazo Tanzania imezipata ni
heshima kwa taifa. “Tuzo hii
na nyingine tulizozipata kama
nchi ni mahsusi kwa Rais wetu
mpendwa Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan ambaye yeye
ndiye kinara namba moja katika
kusimamia uhifadhi, utalii na
maendeleo ya  watanzania,
tuhakikishe tunalinda mafanikio
haya kwa manufaa ya kizazi cha
sasa na kijacho”. alisema Mhe.
Balozi Dkt. Chana.

Hii ni mara ya pili kwa eneo la
Hifadhi ya Ngorongoro kushinda
tuzo ya kuwa kivutio bora cha
utalii barani Afrika ambapo mara
ya kwanza ilishinda tuzo hiyo
mwaka 2023.
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Badru (kushoto) akiwa katlka mkutano na

waandishi wa habari jijini Arusha.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi NCAA Jenerali Venance Mabeyo (Mstaafu) (kulia)
akimkabidhi Kamishna wa Uhifadhi NCAA, Bw. Abdul-Razaq Badru tuzo ya kivutio bora
cha utalii Afrika 2025.
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CHEO NI DHAMANA NA KINAKUJA NA MAJUKUMU;
BALOZI DKT. PINDI CHANA.

Na Kassim Nyaki, Arusha.

Ni matumaini yangu
kuwa viongozi wote
mliovaa vyeo leo mtakuwa
chachu ya kufanya
kazi kwa kujituma na
kuonesha mfano wa
kuigwa kwa Maafisa na
Askari mnaowaongoza,
juhudi zenu ndiyo
zitakazochangia kulinda
na kuhifadhi eneo la
Ngorongoro na kuendelea
kuwa kivutio kwa wageni
wanaotembelea.

Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb)

Waziri wa Maliasili na Utalii

aziri wa Maliasili na Utalii

Mhe. Balozi Dkt. Pindi
Chana (Mb) amewavisha cheo
manaibu kamishna wawili na
kushuhudia  uvishwaji  vyeo
kwa makamishna  wasaidizi
waandamizi watano waliovishwa
vyeo na mwenyekiti wa bodi
ya Wakurugenzi NCAA Jenerali
Venance Mabeyo (Mstaafu) na
kuwasisitiza kuwa vyeo hivyo
ni dhamana na vinakuja na
majukumu.

Waliovishwa Cheo na Mhe.
Waziri ni  Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi Joas
John Makwati aliyepandishwa
cheo kuwa Naibu Kamishna wa
Uhifadhi anayesimamia Uhifadhi,
utalii na Maendeleo ya Jamii na
Naibu Kamishna wa Uhifadhi
Aidan Paul Makalla anayesimamia
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Huduma za Shirika NCAA.

Kwa upande wa makamishna
waliovishwa vyeo na Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi NCAA

Jenerali Venance Mabeyo
(mstaafu) ni Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi

anayesimamia idara ya Mipango
na uwekezaji, Gasper Stanley
Lyimo, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi Paul
Geofrey Shaidi anayesimamia
Kitengo cha huduma za Sheria,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
wa Uhifadhi Charles Marwa
Wangwe anayesimamia Idara ya
Uhasibu na fedha.

Wengine ni Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Uhifadhi Godwin
Felician Kashaga anayesimamia
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani,
na Afisa Uhifadhi Mkuu Daraja
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la kwanza Mariam Kobelo
anayesimamia idara ya Huduma

za Utalii na masoko ambaye
amepandishwa kuwa Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa
Uhifadhi.

Baada ya kuwavisha vyeo hivyo
waziri wa Maliasili na Utalii Mh.
Balozi Dkt. Pindi Chana (Mb)
amewaelekeza maafisa hao
kufanya kazi kwa bidiii na weledi
mkubwa katika kutekeleza
majukumu yao kwa kuwa cheo
ni dhamana na kinakuja na
majukumu.

“Ni  matumaini yangu kuwa
viongozi wote mliovaa vyeo leo
mtakuwa chachu ya kufanya kazi
kwa kujituma na kuonesha mfano
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wa kuigwa kwa Maafisa na Askari

mnaowaongoza, juhudi zenu
ndiyo zitakazochangia kulinda
na kuhifadhi eneo la Ngorongoro
na kuendelea kuwa Kkivutio
kwa wageni wanaotembelea”
ameongeza Balozi Chana.

Kamishna wa Uhifadhi NCAA
Abdul-Razak Badru ameeleza
kuwa kwa sasa watumishi wote
wa NCAA  wameshapatiwa
mafunzo ya kijeshi kutoka
mfumo wa awali wa kiraia na
kuwa mamlaka hiyo itahakikisha
inatumia rasilimali ya watumishi
waliopo kuongeza nguvu vya
kuhifadhi, kulinda, kuendeleza
jamii na kuboresha miundombinu
ya utalii.

L

9 bbb ll L

|//NGDRONGORD

for Unforgettable Experiences

: , 3
Mwenyekiti wa Bodi ia rWakurugenzi NCAA

' m'

g

o oy
Jenerali Venance Mabeyo (Mstaafu)
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Kwa upande wake Mwenyekiti wa
Bodi ya NCAA Jenerali, Venance
Mabeyo (mstaafu) ameeleza
kuwa mafanikio ya Ngorongoro
yanategemea uadilifu na uwezo
wa viongozi wake na kuwaasa
viongozi  waliovishwa  vyeo
kubeba matumaini mapya katika
utekelezaji wa majukumu vya
uhifadhi, utalii na maendeleo ya
jamii.

Jenerali Mabeyo amempongeza
Waziri wa Maliasili na Utalii,
Serikali kwa ujumla na wadau wa
utalii walioiunga mkono hifadhi
ya Ngorongoro na hatimae
kutangazwa kuwa Kivutio Bora
cha Utalii Afrika kwa mwaka
2025.
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amishna wa Uhifadhi,

Mamlaka ya Hifadhi ya eneo la
Ngorongoro (NCAA), Bw. Abdul-
Razaqg Badru tarehe 28 Juni, 2025
ameungana na viongozi wengine
walioteuliwa na Rais wa Jamhuri
ya Muungaano wa Tanzania Dkt.
Samia Suluhu Hassan kula Kiapo
cha Maadili katika hafla iliyofanyia
Ikulu Chamwino Dodoma.

Akitoa ujumbe wake mara baada
ya kuwaapisha viongozi wateule,
Rais, Mhe. Dkt. Samia Suluhu

Hassan amemtaka Kamishna
Badru kusimamia  kikamilifu
shughuli za Uhifadhi, kulinda

Ikolojia, Uwekezaji na Maendeleo
ya Jamii.

Dkt Samia amesema Ngorongoro
ni Urithi wa Dunia hivyo ni lazima

ilindwe kuhakikisha kwamba
ikolojia yake inaimarishwa na
kulinda rasilimali zilizopo na

kuhakikisha kuwa umaarufu wake
haupotei na kuongeza kuwa

ni, 2025

KAMISHNA BADRU ALA KIAPO CHA MAADILI.

ana matumaini makubwa na
Kamishna Badru kutumia maarifa
yake, ujuzi na uzoefu wake katika
kuisimamia Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro. Rais Samia
alimteua Bw. Abdul-Razaq Badru
kuwa Kamishna wa Uhifadhi
NCAA tarehe 26 Mei, 2025.
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YAWA FURSA KWA WANANCHI KUJUA VIVUTIO VYA
UTALII NGORONGORO.

Na Mustapha Seifdine, Fumba Zanzibar.

amlaka ya Hifadhi ya Eneo

la  Ngorongoro  (NCAA)
imeshiriki kwa mafanikio katika
Maonesho ya Pili ya Utalii na
Uwekezaji Zanzibar 2025,
yaliyofanyika  katika  viwanja
vya Dimani, Fumba Zanzibar,
na kufunguliwa rasmi na Waziri
wa Utalii na Mambo ya Kale wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,
Mhe. Mudrik Ramadhan Soraga.

Kupitia ushiriki wake, NCAA
imeendelea kuimarisha uelewa
wa umma kuhusu umuhimu
wa uhifadhi, utalii na fursa za
uwekezaji zinazopatikana Hifadhi
ya Ngorongoro ambalo ni eneo la
kipekee duniani linalotambuliwa
na UNESCO kama Urithi wa

Dunia.
Akizungumza  katika  banda
la NCAA, Bi. Zuhura Khalifa,

mkazi wa Mkwajuni, aliipongeza
mamlaka hiyo kwa kutoa elimu ya
uhifadhi na taarifa za vivutio vya
utalii vya Ngorongoro na kuvinadi
katika visiwa vya Zanzibar.

“Watu wengi wamekuwa
wakisikia kuhusu Hifadhi ya
Ngorongoro, lakini hawakuwa

na taarifa sahihi kuhusu huduma
zake. Ushiriki wa NCAA katika
maonesho haya umetufungua
macho na umetufundisha mengi,”
alieleza kwa furaha.

Kwa upande wake, Afisa
Uhusiano wa NCAA, Mustapha

Seifdine, amewashukuru
wananchi wote waliotembelea
bandala Mamlaka hiyo, akisisitiza
kuwa ushiriki wa NCAA katika
maonesho hayo ni muendelezo
wa kusambaza taarifa sahihi
kuhusu vivutio vya utalii na juhudi
za uhifadhi.

“Tumejipanga kwa mkakati wa
muda mrefu, si tu kutangaza
vivutio vya Ngorongoro, bali
pia kutoa elimu ya uhifadhi kwa
wanafunzi wa shule za sekondari
na vyuo nchini kote. Lengo letu
ni  kuhakikisha kaulimbiu vya
‘Tumerithishwa, Tuwarithishe’
inakuwa ya vitendo na endelevu,”
alieleza Mustapha.

Jarida la Faru | Toleo la Juni, 2025 6
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“Utumishi Bora kwa Maendeleo ya

NCAA ILIVYONOGESHA HAMASA YA UTALII WIKI
YA UTUMISHI WA UMMA, DODOMA.

Na Philomena Mbirika, Dodoma.

Nimejisikia fahari kujua
Tanzania tumebeba
Historia adhimu Duniani ya
Chimbuko la Mwanadamu,
huu ni urithi mkubwa
sana, natamani mimi na
familia yangu tufike Laitole
nikajione masalia hayo ya
nyayo.

Bi. Theresia Steven
Mkazi wa Dodoma

amlaka ya Hifadhi vya

Ngorongoro (NCAA)
imeendelea kutumia fursa ya
maonesho mbalimbali ikiwepo
maadhimisho ya wiki vya
utumishi wa umma yaliyofanyika
Jijini  Dodoma hivi karibuni
kuhamasisha utalii wa ndani kwa
wananchi na wadau mbalimbali
waliofika kwenye banda la NCAA
lillokuwa kwneye Banda Ia
Wizara ya Mali Asili na Utalii.

Wananchi wa Mkoa wa Dodoma
na Mikoa mingine waliofika

kwenye banda la NCAA
wamepata elimu na ufahamu
juu ya shughuli mbalimbali

zinazofanywa na NCAA kwenye
Utalii, Uhifadhi na Maendeleo ya
jamii huku wengi wakionekana
kuvutiwa zaidi na vivutio vya
Utalii vinavyopatikana Hifadhi ya

8 Jaridala Faru | Toleo la Juni, 2025

Ngorongoro kama Bonde la kreta
ya Ngorongoro, nyayo za Laitole,
bonde la Olduvai George, Kreta
ya Empakai, Mchanga unaohama
na vivutio vingine.

“Nimejisikia fahari kujua
Tanzania tumebeba Historia
adhimu Duniani ya Chimbuko
la Mwanadamu, huu ni urithi
mkubwa sana, natamani mimi
na familia yangu tufike Laitole
nikajione masalia hayo ya nyayo”.
Alisema Bi. Theresia Steven
mmoja wa wakazi wa Dodoma
aliyetembelea banda la NCAA.

Akizungumza katika maonesho
hayo, Afisa Utalii kutoka idara
ya Huduma za Utalii na Masoko
NCAA, Joseph Mzaga alieleza
kuwa maadhimisho hayo vya
wiki ya utumishi wa umma




yamewakutanisha na wadau
mbalimbali na imekuwa fursa
kwao kutangaza vivutio vya utalii
ambako wananchi wameonekana
kuwa na shauku ya kutembelea
hifadhini hapo.

“Tumepokea wageni mbalimbali
walioweza kufika kwenye banda
letu ambao wengi wao walitamani
kufahamu zaidi kuhusiana vivutio
vya utali, namna ya kufika
hifadhini, viingilio na taarifa
zingine Muhimu za kuwasaidia
kwa ajili ya maandalizi ya safari
zao” Alisema Mzaga.

Kwa upande wake, Bi. Agatha
Antony ambaye ni mkazi wa Mkoa
wa Dodoma aliyetembelea banda
la NCAA alieleza kuwa maonesho
hayo yamekuwa msaada mkubwa
kwake na wenzake wanaopanga
kutembelea Ngorongoro, kwa
kuwa wamepata taarifa muhimu
kuhusu gharama za kuingia
hifadhini, njia za usafiri, na
mambo ya kuzingatia kabla ya

HIF/
3 Maenicen

ZATAlFA TANZANIA

safari, jambo ambalo litawasaidia
kujipanga vizuri na kuongeza
hamasa kwao.

“Mimi pamoja na wafanyakazi
wenzangu kutoka taasisi ya
Pharma Afrika tunajiandaa na
safari ya kutembelea hifadhi yaa
Ngorongoro na leo nimefurahi
zaidi kwani nimeweza kufika
hapa na nimepata taarifa ambazo
zitatusaidia kwenye maandalizi
yetu mfano viingilio, usafiri
na vivutio ambavyo tutaweza
kuvitembelea.” Alisema Agatha.

Viongozi waliotembelea banda
hilo ni pamoja na Naibu Waziri
wa Maliasili na utalii Mhe. Dustan
Kitandula (Mb) ambae alitoa wito
kwa NCAA kuendelea kutoa Elimu
kwa umma kuhusiana na jamii
inayoishi ndani ya Eneo la Hifadhi
ya Ngorongoro kwa kulezea
historia na asili halisi ya jamii
hiyo. Aidha alisisitiza watanzania
kuendelea kutembelea banda la
Wizara ya Maliasili na Utalii katika

%
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maonesho mbalimbali ikiwemo
sabasaba ili kupata elimu kuhusu
shughuli za Uhifadhi, utalii na
fursa za uwekezaji zinazopatikana
katika sekta ya utalii.

Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi
wa Umma vyalifanyika tarehe
16 hadi 23 Juni 2025, ambapo
mgeni rasmi alikuwa Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa (Mb).

ida la Faru | Toleo la Juni, 2025 9
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MAPADRI KANISA KATOLIKI SINGIDA WAIASA JAMII KUTUNZA
MAZINGIRA NA KUHAMASISHA UTALII WA NDANI.

Na Walter Mairo, Dodoma.

apadri 11 kutoka parokia

mbalimbali za jimbo katoliki
Singida mwezi Juni, 2025
wamefanya ziara ya kutembelea
vivutio vya vya utalii katika hifadhi
ya Ngorongoro na Kkusisitiza
uhifadhi na utunzaji wa mazingira
ili  kuendelea kuvutia wageni
wengi.
hao

Kiongozi wa mapadri

Padri John Makabe ameeleza
kuwa, ziara yao imelenga
kuona maajabu wa Mungu

aliyoyaumba katika hifadhi ya
Ngorongoro, vivutio vya utalii
kama wanyamapori, malikale na
mandhari mbalimbali zilizopo ili
kwa nafasi zao wahamasishe
jamii umuhimu wa uhifadhi na
kutunza mazingira kwa manufaa
ya wanadamu wote.

“Tumekuja kuona mazingira na
kuhimiza utunzaji wake, neno la
Mungu katika kitabu cha mwanzo
tumeambiwa Mungu aliumba vitu
vyote na kuwakabidhi binadamu
ili wavitunze na kuvilinda, sisi
watumishi wa mungu ni sehemu
ya utume wetu kuelezea habari
ya umuhimu wa kutunza
mazingira, ziara yetu hapa
Ngorongoro imetusaidia kuona
ukweli wa maajabu ya Mungu
kupitia hifadhi hii, tutaendelea
kuhamasisha watu kutambua
umuhimu wa mazingira kama
zawadi tuliyopewa na mungu ili
tuyatunze na yenyewe yatutunze
kwa vizazi na vizazi” amesema
Padri Makabe.

Akipokeaujumbewamapadrihao,
Kamishna Msaidizi mwandamizi
anayesimamia huduma za Utalii

10 Jaridala Faru | Toleo la Juni, 2025

na Masoko Mariam Kobelo
ameeleza kuwa hifadhi vya
Ngorongoro imeendelea kupokea
wageni wengi wa ndani na nje ya
nchi na kubainisha kuwa jitihada
za Serikali na wadau wa sekta
binafsi kutangaza vivutio vya
utalii nchini zimeendelea kuzaa
matunda ambapo uongozi wa
NCAA unahakikisha kuwa wageni
wote wanapata huduma bora
na kufurahia shughuli za utalii
wanapokuwa ndani ya hifadhi.



WAONGOZA UTALII WATOA KONGOLE KWA NCAA
MABORESHO YA BARABARA KUELEKEA MSIMU WA UTALII.

Na Philomena Mbirika, NCAA.

aongoza  utali  kutoka
kampuni mbalimbali
zinazojihusisha na  shughuli

za utalii nchini wameipongeza
uongozi wa Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro (NCAA) kwa
juhudi wanazofanya kuboresha
miundombinu ya barabara katika
Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro.

Wadau hao wameelezea hatua
hiyo kuwa ni suluhisho la
muda mrefu kwa changamoto
zilizokuwa zikiwakabili, hasa
wakati wa msimu wa kilele cha
utalii (high season)

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti katika geti la kuingia
hifadhi ya Ngorongoro, baadhi
waongoza utalii hao wameeleza
kuwa maboresho hayo yameleta
mabadiliko makubwa katika
usafiri, kupunguza muda wa
safari, kuongeza usalama wa
wageni, na kuboresha hali ya
utalii katika hifadhi hiyo maarufu
duniani.

“Tunatoa pongezi kwa NCAA
kwa kazi kubwa waliyoifanya
kuboresha barabara, kwa sasa
imekuwa rahisi zaidi kuwafikisha
wageni kwa haraka na salama
kwenye maeneo ya vivutio vya
utalii vilivyopo Ngorongoro

” alisema Mohammed Tenga
kutoka kumpuni ya Zara Tours.

Kwa upande wake Walter Temba
kutoka kampuni ya utalii ya
Serengeti Smiles alieleza kuwa
maboresho ya miundombinu
ya barabara yanayoendelea
yamekuja kwa wakati muafaka,
ikizingatiwa kuwa sekta ya utalii
nchini inaendelea kukua kwa
kasi huku idadi ya wageni kutoka
ndani na nje ya nchi ikiendelea
kuongezeka kila mwaka.

“Kwa muda mrefu tumekuwa
tukikumbana na changamoto
kubwa hasa wakati wa mvua
magari yanakwama na wageni
kuharibika hata kabla ya kufika
kwenye vivutio. Lakini sasa

hali ni tofauti kabisa, barabara
zimekarabatiwva kwa kiwango
kizuri na zinaweza kupitika hata
kipindi cha mvua ombi letu ni
kuwa jitihada hizi ziwe endelevu,”
alisema Temba.

Kwa Muijibu wa NCAA,
maboresho ya barabara ni
sehemu ya maandalizi ya taasisi
hiyo kukabiliana na ongezeko
kubwa la watalii ambalo limeanza
mwezi juni ambalo linatarajiwa
kuongezeka hadi mwezi Oktoba
kila mwaka.

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro
hupokea maelfu ya wageni
kutoka mataifa mbalimbali
duniani wanaokuja kutembelea
vivutio vya utalii ambapo takwimu
zinaonesha kuwa kati ya Mwezi
Julai 2024 hadi Juni, 2025 jumla
ya watalii 1,061,620 ikijumlisha
wataliiwandani419,166 na watalii
wa nje 642,454 wametembelea
hifadhi kwa shughuli za utalii.
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NIDHAMU NA UADILIFU NI NYENZO MUHIMU KATIKA
UTENDAJI KAZI KJESHI; CP WAKULYAMBA.

Na Kassim Nyaki, Karatu - Arusha.

Natumia fursa hii
kuwapongeza wahitimu
wote 25 kwa kuhitimu
mafunzo haya muhimu ya
mabadiliko ya utendaji,
hakikisheni mnazingatia,
maadili, uadilifu, ujasiri,
uzalendo, nidhamu, uadilifu
kuzingatia amri na nidhamu
za kijeshi na kuongeza
ubunifu katika usimamizi
wa rasilimali za misitu na
wanyamapori na kuhakikisha
kuwa mnaendelea kupata
mafunzo ya mara kwa mara
na kutumika ipasavyo katika
maeneo yenu

CP. Benedict Wakulyamba
NKM, Wizara ya Maliasili na Utalii
anayesimamia Maliasili

aibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maliasili na Utalii
anayesimamia  Maliasili  CP.

Benedict Wakulyamba amefunga
mafunzo ya Afisa na Askari
wa Jeshi la Uhifadhi NCAA
yaliyofanyika katika kituo cha
Mafunzo ya jeshi la Uhifadhi
Mbulumbulu Wilaya ya Karatu
Mkoani Arusha na kuhimiza
nidhamu na wuadilifu katika
utendaji kazi kwa wahitimu hao.

Akifunga mafunzo hayo yenye

wahitimu 25 wanaojumuisha
Naibu Kamishna mmoja
(01), Makamishna Wasaidizi

waandamizi wanne (04), Maafisa
Uhifadhi wakuu kumi (10), Afisa
Uhifadhi waandamizi watano
(05), afisa uhifadhi daraja kwanza
wawili (02), askari uhifadhi mkuu
01 na askari uhifadhi daraja la pili

12 Jarida la Faru | Toleo la Juni, 2025

(02) CP. Kamishna Wakulyamba
amewasisitiza  wahitimu  hao
kuzingatia uwajibikaji  katika
Utumishi kwa kufuata taratibu,
nidhamu ya kijeshi na uzalendo
katika kuitumikia nchi huku
akisisituza watumishi hao
kutumia vyeo walivyonavyo kama
nyenzo ya utawala katika mfumo
wa Kijeshi.

“Natumia fursa hii kuwapongeza
wahitimu wote 25 kwa kuhitimu

mafunzo haya muhimu vya
mabadiliko ya utendaji,
hakikisheni mnazingatia, maadili,
uadilifu, ujasiri, uzalendo,
nidhamu, uadilifu  kuzingatia
amri na nidhamu za Kijeshi
na kuongeza ubunifu katika

usimamizi wa rasilimali za misitu
na wanyamapori na kuhakikisha
kuwa mnaendelea kupata



mafunzo ya mara kwa mara na
kutumika ipasavyo katika maeneo
yenu” alisisitiza Wakulyamba.

Akitoa taarifa kuhusu mafunzo
hayo Mkuu wa Mafunzo
hayo Kanali Fikiri Machibya
amebainisha kuwa mafunzo kwa
maafisa na askari waliohitimu
yalijikita katika Uongozi wakijeshi,
Kwata, matumizi ya Silaha ndogo
(SMG & PistoL, ltifaki na maadili,
Ulinzi wa viongozi, General order
(GO) na ulengaji shabaha.

Akizungumza kwa niaba ya
Kamishna wa Uhifadhi Naibu
kamishna wa Uhifadhi NCAA,
Joas Makwati ameeleza kuwa
mafunzo  yaliyotolewa  kwa
watumishi hao ni fursa kujifunza
kwa nadharia na vitendo juu ya
mabadiliko ya mfumo wa kiraia
kwenda katika mfumo wa kijeshi.

Makwati  ameongeza  kuwa
mafunzo hayo yamewabadilisha
viongozi, maafisa na maaskari
wa uhifadhi katika kuwajibikaji
kwenye majukumu ya kila siku
kwa kuzingatia misingi ya kijeshi,
nidhamu na utiifu na kubainisha
kuwa uongozi wa NCAA
utaendelea kuendesha mafunzo
ya mara kwa mara kwa maafisa
na askari wa jeshi la uhifadhi.

Mratibu wa Jeshi la Uhifadhi
kutoka Wizara ya Maliasili
na Utali Kamishna Msaidizi
Mwandamizi Fidelis Kapalata
ameeleza kuwa Wizara hiyo
inaendelea kuhakikisha kuwa
watumishi wote wa taasisi za
Uhifadhi zilizoko chini ya Wizara
hiyo zinaendelea kupata mafunzo
ya mara kwa mara ili kujiimarisha
katika udhibiti wa vitendo vya
ujangili na kuwa imara mda wote
katika kuzilinda rasilimali za
wanyamapori na misitu.

Jarida la Faru | Toleo la Juni, 2025
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DKT. KJAJI AZINDUA CHANJO YA MIFUGO NGORONGORO.

Na Kassim Nyaki, NCAA.

aziri wa Mifugo na Uvuvi
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Mb)
amezindua zoezi la Chanjo ya

Tarafa ya Ngorongoro Mkoani
Arusha ikiwa ni utekelezaji wa
mpango wa kitaifa wa miaka
mitano wa kuchanja mifugo.

Dkt. Kijaji ameeleza kuwa katika
utekelezaji wa zoezi hilo ambalo
ni mpango wa kitaifa wa Miaka
mitano  kuanzia  2025-2030
ulizinduliwa na Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Dkt.
Samia Suluhu Hassan tarehe
16 Juni, 2025 Bariadi Mkoani
Simiyu na tayari kiasi cha shilingi
bilioni 216 zimetengwa kufanya
kazi hiyo na mwaka huu zaidi
ya Bilioni 62 imeshatolewa.

Amesema kuwa Serikali imetoa
punguzo la bei na kila Ng’ombe
mfugaji atachangia shilingi 500

badala ya shilingi 1000 na Mbuzi
na Kondoo wafugaji watachangia
shilingi 300 pekee badala vya
shilingi 500 ambapo mpango huu
unalenga kuwasaidia wafugaji.

Mkurugenzi wa hudumazaMifugo
kutoka Wizara ya Mifugo na
Uvuvi Benezeth Lutege ametaja

Sababu za kuchanja
mifugo hiyo kuwa ni
Kuongeza thamani mifugo

kwenye masoko ya nje, kujua
idadiyamifugo nawamiliki wakeili
kurahisisha upangaji wa maeneo
ya malisho na sababu nyingine
kuwasaidia amana katika vyombo
vya kifedha kupata mikopo kwa
kuwa taarifa za mifugo yao
itakuwa inatambulika mifumo ya
kielektroniki (barcode) kupitia
alama ya hereni za utambuzi
kwa kila mmiliki wa mifugo.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa
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waArusha Mhe. Kenan Kihongosi
ameeleza kuwa Wananchi wa
Ngorongoro na Mkoa wa Arusha
kwa ujumla wamekuwa na
muitikio mkubwa katika zoezi hilo
na wataendelea kuhamasisha
wafugaji wote kuchanja mifugo
yao ili kutimiza azma ya Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
kuboresha maisha ya Wananchi

Mbunge wa Ngorongoro Mhe.
Emmanuel Shangai ameishukuru
Serikali kwa kuwasikiliza Wafugaji
na kuwapatia chanjo ya mifugo
yao na kuwaomba Wananchi
wote kujitokeza kuchanja mifugo
hiyo ili kuondokana na maradhi
mbalimbali, kuboresha afya na
thamani ya mifugo yao.



HABARI PICHA

Baadhi ya Picha za Wakurugenzi wa Bodi ya NCAA wakiwa na Tuzo ya WTA iliyotunukiwa kwa Eneo la
Hifadhi ya Ngorongoro (NCA) baada ya kuibuka na ushindi wa kuwa Kivutio bora cha Utalii Afrika kwa
mwaka 2025.
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Dar es Salaam, Tanzania Tarehe: 28 Juni, 2025

ENEO LA HIFADHI YA NGORONGORO LASHINDA TUZ0 YA KIVUTIO

BORA BARANI AFRIKA 2025

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro (NCA) limeshinda tuzo ya Kivutio bora cha utalii Afrika
kwa mwaka 2025 (Africa’s Leading Tourist Attraction 2025) inayotolewa na mtandao
wa World Travel Awards (WTA).

“Tumepokea kwa furaha na hamasa kubwa tuzo hii, kwetu Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro imetuongezea ari ya kufanya kazi kwa juhudi na maarifa ili kulinda hadhi
tuliyoipata na tunawashukuru wale wote waliotupigia kura kwani imedhihirisha
upekee wa eneo letu na bila kura zao tusingeweza kushinda”, Abdul-razaq Badru,
Kamishna wa Uhifadhi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro.

“Ngorongoro ni kivutio pekee duniani ambacho kina hadhi tatu za Kimataifa
zinazotambuliwa na UNESCO, tunao Wanyama wakubwa maarufu watano “The Big
Five' ambao ni faru, simba, tembo, nyati na chui sambamba na wanyama wengine
wengi ambao unaweza kuwaona kwa pamoja na kwa utulivu ndani ya muda
mfupituna makumbusho ya kihistoria katika Bonde la Olduvai lilipogunduliwa Fuvu la

1/2

Jarida la Faru | Toleo la Juni, 2025

18



Binadamu wa kwanza ‘Zinjanthropus', vivutio vingine ni pamoja na nyayo za
binadamu wa kale aliyeishi zaidi ya miaka milioni 3.7 iliyopita, mlima Lolmalasin
ambao ni wa tatu kwa urefu Tanzania, mchanga unaohama, tambarare za Ndutu
ambazo ni mazalia ya nyumbu wanaohama, maporomoko yva maji ya Endoro,
mapango va tembo na mengine mengi”, msitu wa nyanda za juu kaskazini ambao
ni makazi ya Wanyama wengi na chanzo cha maji wilaya za karatu, Monduli na
Ngorongoro” Mariam Kobelo, Kamishna Mwandamizi Msaidizi anayeshughulikia
Huduma za Utalii na Masoko.

Mafanikio hayo yametokana na juhudi kubwa zinazofanywa na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan kutokana na hamasa kubwa
aliyonayo katika sekta ya Uhifadhi na Utalii hasa kupitia filamu ya Tanzania: The
Royal Tour na Amazing Tanzania.

“Tuzo hii na nyingine tulizozipata ni mahsusi kwa Rais wetu mpendwa Mhe. DKt.
Samia Suluhu Hassan ambaye yeye ndiye kinara wetu katika kusimamia uhifadhi,
utalii na maendeleo ya watanzania, tutaendelea kulinda mafanikio haya kwa
manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho”, Mhe. Balozi Dkt. Pindi Hazara Chana, Waziri
wa Maliasili na Utalii.

Hii ni mara ya pili kwa eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kushinda tuzo ya kuwa kivutio
bora barani Afrika ambapo mara ya kwanza ilishinda tuzo hii mwaka 2023.

Imetolewa ng;
Abdul-razaq Badru
Kamishna wa Uhifadhi
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA)
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